Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 9,4 gam hỗn hợp ancol etylic C2H5OH và ancol metylic CH3OH (tỉ lệ số mol là 2:3)

Câu hỏi số 467725:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 9,4 gam hỗn hợp ancol etylic C2H5OH và ancol metylic CH3OH (tỉ lệ số mol là 2:3) cần dùng bao nhiêu lít khí oxi (đktc)? Biết sản phẩm sau phản ứng thu được chỉ gồm CO2 và H2O.

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:467725
Phương pháp giải

Từ khối lượng hỗn hợp và tỉ lệ mol các chất ⟹ số mol của C2H5OH, CH3OH.

Viết PTHH và tính theo PTHH ⟹ số mol O2 ⟹ thể tích O2 ở đktc.

Giải chi tiết

Gọi số mol C2H5OH, CH3OH lần lượt là 2x, 3x (mol).

⟹ 2x.46 + 3x.32 = 9,4 ⟹ x = 0,05

⟹ Số mol C2H5OH, CH3OH lần lượt là 0,1 và 0,15 (mol).

PTHH:

C2H5OH + 3O2 \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) 2CO2 + 3H2O

0,1     →     0,3

CH3OH  + 3/2 O2 \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) CO2 + 2H2O

0,15   →     0,225

⟹ nO2 phản ứng = 0,3 + 0,225 = 0,525 (mol)

⟹ VO2 (đktc) = 0,525.22,4 = 11,76 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com