Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một lượng dung dịch chứa 12,7 gam FeCl2 vào một lượng nước brom chứa 4,8 gam Br2 nguyên

Câu hỏi số 4738:
Cho một lượng dung dịch chứa 12,7 gam FeCl2 vào một lượng nước brom chứa 4,8 gam Br2 nguyên chất. Sau khi phản ứng kết thúc, cho dung dịch AgNO3 dư vào dung dịch tạo thành thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:4738
Giải chi tiết

n_{FeCl_{2}} = 0,1 (mol) => n_{Fe^{2+}} = 0,1 (mol), nCl = 0,2 (mol) ; n_{Br_{2}} = 0,03 (mol)

2Fe2+   + Br2 → 2Fe3+  + 2Br-              (1)

0,06 ← 0,03 → 0,06

Sau (1): Fe2+ : 0,04 (mol): Br- : 0,06 (mol) ; Cl- : 0,2 (mol)

 

Fe2+  + Ag+  →  Fe3+ + Ag \downarrow                 (2)

0,04          →    0,04

Cl- + Ag+    →  AgCl    \downarrow                      (3)

0,2         →    0,2

Br- + Ag+    →  AgBr  \downarrow                        (4)

0,06          →    0,06

=> m = 0,04×108 + 0,2×143,5 + 0,06×188 = 44,3 (gam) => Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com