Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết hỗn hợp bột gồm m gam Cu và 4,64 gam Fe3O4 vào dung dịch H2SO4 loãng, dư, sau phản ứng

Câu hỏi số 4791:
Hòa tan hết hỗn hợp bột gồm m gam Cu và 4,64 gam Fe3O4 vào dung dịch H2SO4 loãng, dư, sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X. Dung dịch X làm mất màu vừa đủ 100ml dung dịch KMnO4 0,1M. Giá trị của m là (Cho O = 16, Fe = 56, Cu = 64)

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:4791
Giải chi tiết

n_{Fe_{3}O_{4}}=\frac{4,64}{232} = 0,02 (mol); n_{KMnO_{4}} = 0,01 (mol)

       Fe3O4 + 4H2SO4 → Fe2(SO4)3 + FeSO4 + 4H2O

 0,02                           0,02            0,02

 Fe2(SO4)3 hòa tan x (mol) Cu nên ta có:

Cu + Fe2(SO4)3 → CuSO4 + 2FeSO4

 x             x                x            2x

=> n_{FeSO_{4}} = (0,02 + 2x) (mol)

10FeSO4 + 2KMnO4 + 8H2SO4 → 5Fe2(SO4)3 + 2MnSO4 + K2SO4 + 8H2O

  0,05       ←  0,01  

=> 0,02 + 2x = 0,05 => x = 0,015 => m = 0,015.64 = 0,96 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com