Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Oxi hóa 4,5 gam bột Fe sau một thời gian thu được 5,3 gam hỗn hợp rắn gồm Fe, Fe2O3, Fe3O4, FeO. Cho

Câu hỏi số 4797:
Oxi hóa 4,5 gam bột Fe sau một thời gian thu được 5,3 gam hỗn hợp rắn gồm Fe, Fe2O3, Fe3O4, FeO. Cho luồng khí H2 dư đi qua hỗn hợp rắn vừa thu được, nung nóng đến phản ứng hoàn toàn, hấp thụ toàn bộ hơi nước sinh ra bằng 100 gam dung dịch H2SO4 có nồng độ 98%. Sau khi hơi nước bị hấp thụ hết, nồng độ của dung dịch H2SO4 trong dung dịch thu được là (Cho H = 1, C = 12, O = 16, S = 32)

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:4797
Giải chi tiết

Ta có:

mO (oxit) = mrắn – mFe = 5,3 – 4,5 = 0,8 (g) => nO (oxit) = 0,05 (mol)

                                O (oxit) + H2 → H2O

                                0,05              → 0,05

=> m_{H_{2}O} = 0,05.18 = 0,9 (g).

Sau khi hấp thụ vào 100 gam H2SO4 có nồng độ 98% thì mdd = 100,9 (g)

C% = \frac{98}{100,9}.100% = 97,126%

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com