Hấp thu hoàn toàn 13,44 lít CO2 (đktc) bằng 500 ml dung dịch NaOH aM, thu được dung dịch X. Cho từ
Hấp thu hoàn toàn 13,44 lít CO2 (đktc) bằng 500 ml dung dịch NaOH aM, thu được dung dịch X. Cho từ từ 200 ml dung dịch HCl 1M vào X, có 1,12 lít khí (đktc) thoát ra. Giá trị của a là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
\(C{O_2} + NaOH \to \left[ \begin{array}{l}TH1:Y\left\{ \begin{array}{l}NaOH\\N{a_2}C{O_3}\end{array} \right.\\TH2:Y\left\{ \begin{array}{l}NaHC{O_3}\\N{a_2}C{O_3}\end{array} \right.\end{array} \right. + HCl \to C{O_2}\)
nCO2 ban đầu = 13,44/22,4 = 0,6 mol; nHCl = 0,2.1 = 0,2 mol
⟹ nCO2 ban đầu = nC (Y) > nHCl
⟹ CO2 tác dụng với NaOH thu được 2 muối NaHCO3 và Na2CO3.
Gọi nNaHCO3 = x (mol); nNa2CO3 = y (mol)
BTNT C: nCO2 ban đầu = nNaHCO3 + nNa2CO3
Xét phản ứng Y tác dụng với HCl
nCO2 = 1,12/22,4 = 0,05 mol
CO32- + H+ ⟶ HCO3-
HCO3- + H+ ⟶ CO2 + H2O
⟹ x, y
BTNT Na: nNaOH = nNaHCO3 + 2nNa2CO3
⟹ a
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












