Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm 5,6 gam Fe; 27 gam Fe(NO3)2 và m gam Al trong dung dịch chứa 0,61 mol
Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm 5,6 gam Fe; 27 gam Fe(NO3)2 và m gam Al trong dung dịch chứa 0,61 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y chỉ chứa 47,455 gam muối trung hòa và 2,352 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm NO và N2O có tỉ khối so với H2 là 16. Giá trị của m là
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
nZ = nNO + nN2O (1)
mZ = 30.nNO + 44.nN2O (2)
Từ (1) và (2) ⟹ nNO ; nN2O
Ta có: nH+ = 4.nNO + 10.nN2O + 10.nNH4+ ⟹ nNH4+
BTNT H: nH+ = 2.nH2O + 4.nNH4+ ⟹ nH2O
BTKL: mX + mHCl = mZ + mH2O + mY ⟹ m = 1,08 (g)
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












