Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 6,8 gam hai kim loại kiềm thuộc hai chu kì liên tiếp vào nước thu được dung dịch X.

Câu hỏi số 502941:
Vận dụng

Hòa tan hết 6,8 gam hai kim loại kiềm thuộc hai chu kì liên tiếp vào nước thu được dung dịch X. Để trung hòa hết X cần 100 ml dung dịch H2SO4 2M. Hai kim loại đó là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:502941
Phương pháp giải

Gọi công thức chung của 2 kim loại kiềm là R.

R + H2O → ROH + 0,5H2

H2SO4 + 2ROH → R2SO4  + 2H2O

Tính theo PTHH ta xác định được ⟹ MR ⟹ 2 kim loại thỏa mãn.

Giải chi tiết

Gọi công thức chung của 2 kim loại kiềm là R.

Ta có: nH2SO4 = 0,1.2 = 0,2 mol

R  +  H2O →   ROH  + 0,5H2

0,4       ⟵         0,4

H2SO4  + 2ROH → R2SO4  +2H2O

0,2  →        0,4

⟹ MR = \(\dfrac{m}{n} = \dfrac{{6,8}}{{0,4}} = 17\)

Mà 2 kim loại là kim loại kiềm, thuộc 2 chu kì kế tiếp nên là Li (M = 7) và Na (M = 23).

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com