Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hỗn hợp X gồm 0,2 mol Fe và 0,1 mol Fe2O3 vào dung dịch HCl dư được dung dịch Y. Cho dung

Câu hỏi số 503364:
Vận dụng

Hoà tan hỗn hợp X gồm 0,2 mol Fe và 0,1 mol Fe2O3 vào dung dịch HCl dư được dung dịch Y. Cho dung dịch Y tác dụng với NaOH dư thu được kết tủa. Lọc kết tủa, rửa sạch đem nung trong không khí đến khối lượng không đổi thu được m gam chất rắn Z. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:503364
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

\(X\left\{ \begin{array}{l}Fe:0,2\\Fe_2O_3:0,1\end{array} \right. \xrightarrow[]{+HCl_{du}} Y\left\{ \begin{array}{l}FeC{l_2}\\FeC{l_3}\\HCl\,du\end{array} \right. \xrightarrow[]{+NaOH_{du}}  \downarrow \left\{ \begin{array}{l}Fe{(OH)_2}\\Fe{(OH)_3}\end{array} \right. \xrightarrow[Nung]{+O_2} Z:Fe_2O_3\)

BTNT Fe ⟶ nFe (X) + 2nFe2O3 (X) = 2nFe2O3 (Z)

⟶ 0,2 + 2.0,1 = 2nFe2O3 (Z) ⟶ nFe2O3 = 0,2 mol.

⟶ m = 0,2.160 = 32 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com