Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 6,3 gam hỗn hợp X gồm kim loại kiềm M và kim loại kiềm thổ M' (tan được trong nước)

Câu hỏi số 502960:
Vận dụng

Hòa tan 6,3 gam hỗn hợp X gồm kim loại kiềm M và kim loại kiềm thổ M' (tan được trong nước) vào một lượng nước dư thu được 3,36 lít khí H2 (đktc) và dung dịch A. Trung hòa hết A bằng dung dịch HCl thu được dung dịch B, cô cạn dung dịch B thu được a gam chất rắn khan. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:502960
Phương pháp giải

Khi KL tác dụng với H2O: nOH- = 2nH2

Trong phản ứng trung hòa: nH+ = nOH- = nCl-

BTKL: mmuối = mKL + mCl

Giải chi tiết

Khi KL tác dụng với H2O:

nOH- = 2nH2 = 0,3 mol

Trong phản ứng trung hòa:

nH+ = nOH- = nCl- = 0,3 mol

BTKL: mmuối = mKL + mCl = 6,3 + 0,3.35,5 = 16,95 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com