Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một mạch điện kín gồm một nguồn điện có suất điện động \(E\) và điện trở trong \(r.\)

Câu hỏi số 532555:
Vận dụng

Một mạch điện kín gồm một nguồn điện có suất điện động \(E\) và điện trở trong \(r.\) Mạch ngoài là một biến trở \(R.\) Khi giá trị của biến trở tăng từ \(2\Omega \) đến \(8\Omega \) thì hiệu suất của nguồn điện tăng 1,6 lần. Điện trở trong của nguồn điện bằng

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:532555
Phương pháp giải

Sử dụng công thức tính hiệu suất của nguồn điện: \(H = \dfrac{{{A_i}}}{{{A_{tp}}}} = \dfrac{{{U_N}It}}{{EIt}} = \dfrac{{{U_N}}}{E} = \dfrac{{{R_N}}}{{{R_N} + r}}\)

Giải chi tiết

Khi \(R = 2\Omega \) thì: \({H_1} = \dfrac{{{R_1}}}{{{R_1} + r}} = \dfrac{2}{{2 + r}}\)

Khi \(R = 8\Omega \) thì: \({H_2} = \dfrac{{{R_2}}}{{{R_2} + r}} = \dfrac{8}{{8 + r}}\)

Theo đề bài ta có: \({H_2} = 1,6{H_1}\)

\(\begin{array}{l} \Rightarrow \dfrac{8}{{8 + r}} = 1,6 \cdot \dfrac{2}{{2 + r}}\\ \Rightarrow r = 2\Omega \end{array}\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com