Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một mạch điện kín gồm một nguồn điện có suất điện động E và điện trở trong là

Câu hỏi số 532554:
Vận dụng

Một mạch điện kín gồm một nguồn điện có suất điện động E và điện trở trong là \(1\Omega .\) Mạch ngoài gồm hai điện trở \(3\Omega \) và \(6\Omega \) mắc nối tiếp. Hiệu suất của nguồn điện là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:532554
Phương pháp giải

Sử dụng công thức tính hiệu suất của nguồn điện:

\(H = \dfrac{{{A_i}}}{{{A_{ip}}}} = \dfrac{{{U_N}It}}{{EIt}} = \dfrac{{{U_N}}}{E} = \dfrac{{{R_N}}}{{{R_N} + r}}\)  

Giải chi tiết

Điện trở mạch ngoài là: \({R_N} = 3 + 6 = 9\Omega \)

Hiệu suất của nguồn điện là: \(H = \dfrac{{{R_N}}}{{{R_N} + r}} = \dfrac{9}{{9 + 1}} = 0,9 = 90\% \)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com