Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp benzen và toluen thu được 0,13 mol CO2 và 0,07 mol H2O. Phần trăm

Câu hỏi số 605414:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp benzen và toluen thu được 0,13 mol CO2 và 0,07 mol H2O. Phần trăm về số mol của benzen là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:605414
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố.

Giải chi tiết

Gọi số mol của C6H6 và C6H5CH3 lần lượt là x, y

BTNT’’C’’ 6x + 7y = 0,13

BTNT’’H’’ 6x + 8y = 0,07.2 = 0,14

⟹ x = y = 0,01 mol

%nC6H6 = 50%

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com