Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 14 gam hỗn hợp X gồm etanol và phenol C6H5OH tác dụng với Na dư thu được 2,24 lít khí H2

Câu hỏi số 605415:
Vận dụng

Cho 14 gam hỗn hợp X gồm etanol và phenol C6H5OH tác dụng với Na dư thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). Phần trăm khối lượng của etanol và phenol trong hỗn hợp là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:605415
Phương pháp giải

Dựa vào tính chất hóa học của các chất.

Giải chi tiết

Gọi số mol của C2H5OH và C6H5OH lần lượt là x, y

46x + 94y = 14

x + y = 0,1.2 = 0,2

⟹ x = y = 0,1 mol

%mC2H5OH = (0,1.46)/14.100% = 32,86%

%mC6H5OH = 67,14%

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com