Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng k = 5 N/m và vật nhỏ có khối lượng m
Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng k = 5 N/m và vật nhỏ có khối lượng m = 50g mang điện tích \(q = 2\,\,\mu C\). Con lắc được đặt trong điện trường đều với vectơ cường độ điện trường \(\overrightarrow E \) có phương nằm ngang, có độ lớn \({5.10^4}\,\,V/m\) như hình bên. Biết hệ số ma sát giữa vật và giá đỡ là \(\mu = 0,1\). Lấy \(g = 10\,\,\left( {m/{s^2}} \right)\). Ban đầu giữ vật tại M sao cho lò xo nén 10 cm rồi thả nhẹ để vật dao động. Tốc độ lớn nhất vật nhỏ đạt được khi vật chuyển động ngược chiều \(\overrightarrow E \) là

Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
Lực điện \(F = qE\)
Lực ma sát: \({F_{ms}} = \mu mg\)
Độ lớn vận tốc cực đại \({v_{\max }} = \omega A\)
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com













