Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sự điện li

Câu hỏi số 6684:
Dung dịch X có chứa 2 cation NH4+ (x mol), Na+ (0,02 mol) và 2 anion HCO3- (0,015 mol), SO42- (a mol). Cho dung dịch Ba(OH)2 dư vào dung dịch trên được 0,03 mol kết tủa khan. Giá trị của x là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:6684
Giải chi tiết

Áp dụng định luật bảo toàn ion ta có : x + 0,02 = 0,015 + 2a (1);

khi cho Ba(OH)dư vào dung dịch ta thu được kết tủa là 

BaCO(0,015 mol) và BaSO(a mol);

ta có : 0,015 + a = 0,03 \Rightarrowa = 0,015 (mol) (2);

từ (1) và (2) \Rightarrow x = 0,025 (mol) \Rightarrow B

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com