Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cacbohidrat

Câu hỏi số 6687:

Để điều chế 53,46 kg xenlulozơ trinitrat (hiệu suất 60%) cần dùng ít nhất V lít axit nitric 94,5% (d = 1,5g/ml) phản ứng với xenlulozơ dư. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:6687
Giải chi tiết

PTPƯ: C6H7O2(OH)3 + 3HNO3    \rightarrow   C6H7O2(NO3)3 + 3H2O

nC6H7O2(NO3)3 (xenlulozơ trinitrat) = 180 (mol);

\Rightarrow n_{HNO_{3}}  = 540 (mol) \Rightarrow m_{HNO_{3}} = 34020 (gam);

 \Rightarrow m_{ddHNO_{3}} = \frac{34020.100}{94,5}  = 36000 (gam);

\Rightarrow V_{ddHNO_{3}} =\frac{36000}{1,5}= 24000 (ml)

mà hiệu suất của quá trình phản ứng là 60% \Rightarrow V_{HNO_{3}} = \frac{24000.100}{60} = 40000(ml) 

\Rightarrow D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com