Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình cơ bản Một nguồn điện được mắc với một biến trở. Khi điện trở

Câu hỏi số 67334:

Dành cho chương trình cơ bản

Một nguồn điện được mắc với một biến trở. Khi điện trở của biến trở là 4,5 Ω thì hiệu điện thế ở hai cực của nguồn là 3,5V và r=0,2 Ω. Hãy tính suất điện động của nguồn đó.

 

Quảng cáo

Câu hỏi:67334
Giải chi tiết

Ta có 

I = \frac{E}{R+r}  => E = IR + Ir  (1)

áp dunhj định luật ôm cho đoạn mạch  I = \frac{U_{AB}}{R}=\frac{U}{R}  (2)

Thế (2) vào (1)

E = U + r\frac{U}{R}

khi R = 4,5 Ω  Thì U = 3,5 V

E = U + r\frac{U}{R}  = 3,5 + 0,2 (3,5 / 4,5 ) = 3,65 V

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com