Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình cơ bản  Cho mạch điện như hình vẽ. Suất điện động và điện trở

Câu hỏi số 67437:

Dành cho chương trình cơ bản 

Cho mạch điện như hình vẽ. Suất điện động và điện trở trong của mỗi pin là E=4 V và r = 0,5 Ω  Các điện trở R1 = 2 Ω,  R2 = R3 = 5 Ω, Tính:

 a. Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính?

 b. Hiệu suất của nguồn điện (%)?

Quảng cáo

Câu hỏi:67437
Giải chi tiết

Với: E = 4 V;  r =0,5 Ω; R1 = 2 Ω;  R= R3 = 5 Ω,

Điện trở tương đương R// R3

 

\frac{1}{R_{23}}=\frac{1}{R_{2}}+\frac{1}{R_{3}}  => R_{23}=\frac{R_{2}R_{3}}{R_{2}+R_{3}}

<=> R_{23}=\frac{5.5}{5+5}=2,5\Omega

Điện trở tương đương mạch ngoài:  RN = R1 + R23

<=>RN = 2+ 2,5 = 4,5Ω

Nguồn điện gồm 3 pin ghép nối tiếp nên suất điện động và điện trở trong của của bộ nguồn

Eb = 3E = 3.4 = 12V ; rb = 3.r =3. 0,5 = 1,5 Ω

Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính:

I =\frac{E_{b}}{R_{N}+r_{b}}=\frac{12}{4,5+1,5}=2A

b. Hiệu suất của nguồn điện

H=\frac{R_{N}+r_{b}}{R_{N}}=\frac{9}{12}= 0,75 = 75%

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com