Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình cơ bản      Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ. Bộ nguồn gồm

Câu hỏi số 67470:

Dành cho chương trình cơ bản 

    Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ. Bộ nguồn gồm bốn pin giống                                           nhau mắc nối, mỗi pin có suất điện động E = 4V và điện trở trong là r = 1,25Ω. Mạch ngoài gồm hai bóng đèn giống nhau mắc song song, trên hai đèn đều có cùng số ghi là 6V – 6W. Hỏi 2 đèn có sáng bình thường không? Vì sao?

Quảng cáo

Câu hỏi:67470
Giải chi tiết

Điện trở của mỗi bóng đèn: R1=R2=U2/P=62/6=6 Ω        

Điện trở mạch ngoài:  R_{N}=\frac{R_{1}R_{2}}{R_{1}+R_{2}}=3\Omega

Cường độ dòng điện qua mạch: I = Eb/(RN+rb) = nE/(3+nr) = 2A        

Do U1 = U2 = UN= I.RN = 6V = Uđm  

Nên hai đèn sáng bình thường

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com