Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dành cho chương trình cơ bản      Cho mạch điện như hình vẽ. Bộ nguồn gồm bốn pin mắc

Câu hỏi số 67473:

Dành cho chương trình cơ bản 

    Cho mạch điện như hình vẽ. Bộ nguồn gồm bốn pin mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động là 2V và điện trở trong là 1 Ω . Điện trở mạch ngoài R1 = 8 Ω , R2 = 12 Ω . Tính

a) Điện trở tương đương của mạch ngoài.

b)Tìm số chỉ của ampe kế.

c) Hiệu suất của nguồn.

 

Quảng cáo

Câu hỏi:67473
Giải chi tiết

Tóm tắt n = 4;E = 2V; r = 1Ω ; R1 = 8Ω ; R2 = 12 Ω; t = 2ph = 120s

Suất điện động của bộ nguồn: Eb = n. E = 4.2 = 8 V

Điện trở trong của bộ nguồn: rb = n.r = 4.1 = 4  

a) Điện trở tương đương của mạch ngoài là: 

R_{N}=\frac{R_{1}R_{2}}{R_{1}+R_{2}}=\frac{8.12}{8+12}=4,8\Omega

b) Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính: 

I=\frac{E_{b}}{R_{N}+r_{b}}=\frac{8}{4,8+4}=0,9A

 Hiệu điện thế mạch ngoài là: UN = I.RN = 0,9.4,8 = 4,32 V

c) Hiệu suất của bộ nguồn là: H=\frac{U_{N}}{E_{b}}.100% = \frac{4,32}{8}.100% = 54%

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com