Đại hội đại biểu lần thứ II của Đảng Cộng sản Đông Dương (tháng 2-1951) có điểm khác biệt nào sau đây so với Hội nghị lần thứ 8 Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Đông Dương (tháng 5-1941)?
Câu 683009: Đại hội đại biểu lần thứ II của Đảng Cộng sản Đông Dương (tháng 2-1951) có điểm khác biệt nào sau đây so với Hội nghị lần thứ 8 Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Đông Dương (tháng 5-1941)?
A. Xác định đúng kẻ thù trước mắt, nguy hiểm nhất của nhân dân Đông Dương.
B. Có chủ trương giải quyết mối quan hệ giữa nhiệm vụ độc lập dân tộc và ruộng đất dân cày.
C. Có chủ trương giải quyết vấn đề dân tộc trong phạm vi từng nước ở Đông Dương.
D. Đề ra chủ trương gây dựng cơ sở cho chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam trong chiến tranh.
So sánh, tìm điểm khác biệt.
-
Đáp án : D(0) bình luận (0) lời giải
Giải chi tiết:
Đáp án A, B, C loại vì đây đều là điểm giống nhau.
=> Đáp án D là điểm mới vì Hội nghị đại biểu lần thứ II của Đảng Cộng sản Đông Dương diễn ra khi ta đã có độc lập, đã có chính quyền và ta đề ra chủ trương để tiến hành chiến tranh bảo vệ tổ quốc. Còn Hội nghị lần thứ 8 BCH Trung ương Đảng đề ra khi ta chuẩn bị cho khởi nghĩa vũ trang giành chính quyền.
Lời giải sai Bình thường Khá hay Rất Hay
Hỗ trợ - Hướng dẫn
![](/themes/images/call.png)
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com