Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Axit, Bazơ và Muối

Câu hỏi số 6897:

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp gồm FeS2 và Cu2S vào dung dịch axit HNO3 sau phản ứng thu được dung dịch X (chỉ chứa hai chất tan) với tổng khối lượng là 43,2 gam. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:6897
Giải chi tiết

\left.\begin{matrix} 2FeS_{2}\rightarrow Fe_{2}(SO_{4})_{3}\\ a\rightarrow 0,5a \\ Cu_{2}S\rightarrow 2CuSO_{4} \\ b\rightarrow 2b \end{matrix}\right\} => \left\{\begin{matrix} 2a+ b= 1,5a + 2b & \\ 400. 0,5a + 160. 2b = 43,2& \end{matrix}\right. => \left\{\begin{matrix} a=0,12\\ b=0,06 \end{matrix}\right.

m = 0,12.120 + 0,06.160 = 24,0 gam

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com