Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 6910:
Đốt cháy hoàn toàn một ancol X thì số mol CO2 thu được bằng 75% số mol H2O tạo thành; tổng số mol CO2 và H2O bằng \frac{14}{9} lần tổng số mol X và O2 đã phản ứng. Cho 6,9 gam X tác dụng với Na dư thì thu được V lít H2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:6910
Giải chi tiết

Chọn n_{H_{2}O} = 100 (mol) => n_{CO_{2}} = 75 (mol)

Do n_{H_{2}O} > n_{CO_{2}} => X là ancol no, mạch hở và nX = n_{H_{2}O}-n_{CO_{2}} = 25 (mol)

=> Số nguyên tử cacbon (X) = \frac{n_{CO_{2}}}{n_{X}} = 3 => C3H8Oz

C3H8Oz  + (5 - \frac{z}{2}) O2  →  3CO2  +  4H2O

Chọn số mol các chất theo đúng tỉ hệ số phản ứng, ta có:

3 + 4 = \frac{14}{9}.(1 + (5 - 0,5z)) => z = 3 (C3H8O3)

=> n_{H_{2}}=\frac{3}{2} .nX = \frac{3}{2}.\frac{6,9}{92} = 0,1125 (mol) => V_{H_{2}} = 2,52 (lít)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com