Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một electron bay dọc theo hướng đường sức của một điện trường với vận tốc tại A là

Câu hỏi số 690458:
Vận dụng

Một electron bay dọc theo hướng đường sức của một điện trường với vận tốc tại A là ${5.10^6}\,\,m/s$, sau đó dừng lại tại B với AB = 10 cm. Xác định cường độ điện trường.

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:690458
Phương pháp giải

Mối liên hệ giữa quãng đường, tốc độ, gia tốc: ${v^2} - {v_0}^2 = 2as$

Lực điện: $F = ma = qE$

Giải chi tiết

Electron dừng lại tại B, ta có:

${0^2} - {v_0}^2 = 2as \Rightarrow a = \dfrac{{ - {v^2}}}{{2s}} = \dfrac{{ - {{\left( {{{5.10}^6}} \right)}^2}}}{{2.0,1}} = 1,{25.10^{14}}\,\,\left( {m/{s^2}} \right)$

Độ lớn lực điện tác dụng lên electron là:

$\left| F \right| = m\left| a \right| = 9,{1.10^{ - 31}}.1,{25.10^{14}} = 1,{1375.10^{ - 16}}\,\,\left( N \right)$

Độ lớn cường độ điện trường là:

$E = \dfrac{{\left| F \right|}}{{\left| e \right|}} = \dfrac{{1,{{1375.10}^{ - 10}}}}{{1,{{6.10}^{ - 19}}}} \approx 711\,\,\left( {V/m} \right)$

Đáp án cần điền là: 711

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com