Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 69,6 gam MnO2 vào dung dịch HCl đặc, dư. a) Viết phương trình hoá học của phản ứng xảy ra,

Câu hỏi số 716542:
Thông hiểu

Cho 69,6 gam MnO2 vào dung dịch HCl đặc, dư.

a) Viết phương trình hoá học của phản ứng xảy ra, chỉ rõ chất khử, chất oxi hoá.

b) Tính thể tích khí Cl2 thu được ở điều kiện chuẩn?

Quảng cáo

Câu hỏi:716542
Phương pháp giải

Dựa vào lí thuyết về điều chế Cl2.

Giải chi tiết

a)

MnO2 + 4HCl → MnCl2 + Cl2 + 2H2O  (*)

Mn+4 + 2e ⟶ Mn+2

2Cl-1 ⟶ Cl2 + 2e

⟹ Chất khử là HCl

Chất oxi hóa là MnO2

b)

nMnO2 = 69,6/(55+32) = 0,8 (mol)

Theo PT (*): nCl2 = nMnO2 = 0,8 (mol)

VCl2 = 0,8.24,79 = 19,832 (L)

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com