Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một trường học, ti lệ học sinh nữ là 53%. Tỉ lệ học sinh nữ và ti lệ

Câu hỏi số 731467:
Thông hiểu

Trong một trường học, ti lệ học sinh nữ là 53%. Tỉ lệ học sinh nữ và ti lệ học sinh nam tham gia câu lạc bộ nghệ thuật X lần lượt là 21%17%. Chọn ngẫu nhiên 1 học sinh của trường. Tính xác suất học sinh đó có tham gia câu lạc bộ nghệ thuật X, kết quả làm tròn đến hàng phần trăm.

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:731467
Giải chi tiết

Gọi A: "Học sinh được chọn là nữ",

ˉA: "Học sinh được chọn là nam";

B: "Học sinh đuợc chọn có tham gia câu lạc bộ nghệ thuật X".

Từ giả thiết ta có P(A)=0,53

P(ˉA)=10,53=0,47;P(BA)=0,21;P(BˉA)=0,17.

Theo công thức xác suất từng phần, ta có xác suất học sinh được chọn có tham gia câu lạc bộ nghệ thuật X là:

P(B)=P(A)P(BA)+P(ˉA)P(BˉA)=0,53.0,21+0,47.0,17=0,19

Tham Gia Group Dành Cho 2K7 luyện thi Tn THPT - ĐGNL - ĐGTD

>> Lộ Trình Sun 2025 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi TN THPT & ĐGNL; ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com