Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

 Rút ngẫu nhiên một lá bài từ bộ bài tú lơ khơ 52 lá. Tính xác suất để rút được lá

Câu hỏi số 773740:
Thông hiểu

 Rút ngẫu nhiên một lá bài từ bộ bài tú lơ khơ 52 lá. Tính xác suất để rút được lá bài có chất rô hoặc lá bài 10.

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:773740
Giải chi tiết

Số phần tử không gian mẫu $n(\Omega) = 52$.

A là biến cố "rút được lá bài có chất rô", $n(A) = \dfrac{52}{4} = 13$.

B là biến cố "rút được lá bài 10", $n(B) = 4$.

Có duy nhất một lá bài vừa có chất rô và là lá bài 10 , do đó $n\left( {A \cap B} \right) = 1$.

$P\left( {A \cup B} \right) = P(A) + P(B) - P\left( {A \cap B} \right) = \dfrac{13}{52} + \dfrac{4}{52} - \dfrac{1}{52} = \dfrac{4}{13}$.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com