Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 2 - Ngày 27-28/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Ở hai quầy hàng A và B trong một hội hoa xuân người ta bán cùng 1 loại hạt bắp rang bơ lần

Câu hỏi số 790569:
Thông hiểu

Ở hai quầy hàng A và B trong một hội hoa xuân người ta bán cùng 1 loại hạt bắp rang bơ lần lượt được đựng trong hai loại hộp hình nón và hình trụ với thông tin giá cả và định lượng như trong hình dưới đây. Vỏ hộp đều được làm từ giấy phần này nhận được sự tài trợ của công ty giấy nên cả hai quầy không tốn chi phí làm vỏ hộp. Hỏi cùng một số tiền, bạn H nên mua bắp rang bơ ở quầy A hay quầy B để có lợi hơn? Tại sao?

Biết công thức tính thể tích của hình trụ là $V = \pi R^{2}h$ ($R$ là bán kính đáy, $h$ là chiều cao), công thức tính thể tích của hình nón là $S_{xq} = \dfrac{1}{3}\pi R^{2}h$ ($R$ là bán kính đáy, $h$ là chiều cao).

Quảng cáo

Câu hỏi:790569
Phương pháp giải

Với 4 đô la, tính lượng bắp rang bơ mua được ở quầy A và quầy B.

Từ đó so sánh và kết luận.

Giải chi tiết

Với 4 đô la, lượng bắp rang bơ mua được ở quầy A là:

$V = \dfrac{1}{3}\pi.3^{2}.6.2 = 36\pi$ (inch2)

Với 4 đô la, lượng bắp rang bơ mua được ở quầy B là:

$V = \pi.3^{2}.6 = 54\pi$ (inch2)

Vậy mua ở quầy B lợi hơn (vì $54\pi > 36\pi$)

PH/HS 2K10 THAM GIA NHÓM ĐỂ CẬP NHẬT ĐIỂM THI, ĐIỂM CHUẨN MIỄN PHÍ!

>> Học trực tuyến lớp 9 và Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Lộ trình học tập 3 giai đoạn: Học nền tảng lớp 9, Ôn thi vào lớp 10, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com