Một vật có khối lượng m = 15 kg được kéo trượt trên mặt phẳng nằm ngang bằng lực kéo F =
Một vật có khối lượng m = 15 kg được kéo trượt trên mặt phẳng nằm ngang bằng lực kéo F = 45 N theo phương ngang kể từ trạng thái nghỉ. Hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt phẳng nằm ngang là $\mu = 0,05$. Lấy $g = 10m/s^{2}.$ Tính quãng đường vật đi được sau 5 giây kể từ lúc bắt đầu chuyển động?
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
Xác định các lực tác dụng lên vật
Chọn hệ trục tọa độ và chiều dương để chiếu lên.
Sử dụng định luật II Newton: $\sum{\overset{\rightarrow}{F} = m\overset{\rightarrow}{a}}$
Đáp án cần chọn là: D
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com













