Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 83293:

Cho 11,58 gam hỗn hợp X gồm Fe và Al vào 500 ml dung dịch Y chứa axit HCl 1M  và H2SO4 0,5M, kết thúc phản ứng thu được 8,736 lít H2 (đktc). Phần trăm khối lượng của Fe trong hỗn hợp X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:83293
Giải chi tiết

nH+ bđ = nHCl  +  2nH2SO4 = 0,5.1 +  2.0,5.0,5 = 1 mol

nH2\frac{8,736}{22,4} = 0,39 mol   => nH+ phản ứng = 0,78 mol  < nH+  bđ

ð  Axit dư, kim loại hết

Fe +   2H+     \rightarrow  Mg2+    + H2

x                                       x

2Al   +  6H+    \rightarrow 2Al3+     +   3H2

y                                                  1,5y

Ta có hệ: \left\{\begin{matrix} 56x+27y=11,58\\ x+1,5y=0,39 \end{matrix}\right.\Rightarrow \left\{\begin{matrix} x=0,12\\ y=0,18 \end{matrix}\right.

=> %Fe = \frac{0,12.56}{11,58}.100% = 58,03 %

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com