Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 83295:

Cho 2,8 gam bột sắt vào 200 ml dung dịch gồm AgNO3 0,1M và Cu(NO3)2 0,5M ; khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam chất rắn X. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:83295
Giải chi tiết

nFe = \frac{2,8}{56} = 0,05 mol ; nAg+ = 0,02 mol; nCu2+ = 0,1 mol

Fe  +   2Ag+    \rightarrow Fe2+  + 2Ag

0,01      0,02       0,01       0,02

Fe  +  Cu2+  \rightarrow  Fe2+   +  Cu

0,04      0,04                   0,04

=> m = 108.0,02  + 64.0,04 = 4,72 gam 

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com