Một khung dây hình chữ nhật có $N = 400$ vòng với chiều dài các cạnh lần lượt là $ab =
Một khung dây hình chữ nhật có $N = 400$ vòng với chiều dài các cạnh lần lượt là $ab = 20\text{cm}$ và $bc = 10\text{cm}$ quay đều với tốc độ $\dfrac{3000}{\pi}$ vòng/phút trong từ trường đều $B = 0,25\text{T}$. Biết dây dẫn của khung được làm bằng vật liệu có điện trở suất $1,5 \cdot {10^{ - 8}}{\mkern 1mu} \Omega {\rm{m}}$, và có tiết diện là $0,4\text{mm}^{2}$. Cuộn dây được kết nối với hệ thống bộ góp với chổi quét để tiếp xúc và nối với điện trở $R = 11\Omega$ như hình vẽ. Bỏ qua điện trở của dây nối, cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch bằng bao nhiêu A? (Kết quả làm tròn đến chữ số hàng đơn vị).

Đáp án đúng là:
Quảng cáo
Suất điện động cực đại: $E_{0} = NBS\omega$
Cường độ dòng điện cực đại: $I_{0} = \dfrac{E_{0}}{R}$
Điện trở dây dẫn: $R = \rho\dfrac{l}{S}$
Cường độ dòng điện hiệu dụng: $I = \dfrac{I_{0}}{\sqrt{2}}$
Đáp án cần điền là: 7
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












