Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đồng vị phóng xạ ${}_{53}^{131}\text{I}$ có chu kì bán rã 8 ngày đêm được dùng để điều trị

Câu hỏi số 968941:
Vận dụng

Đồng vị phóng xạ ${}_{53}^{131}\text{I}$ có chu kì bán rã 8 ngày đêm được dùng để điều trị các bệnh về tuyến giáp. Sau khi uống vào cơ thể, tuyến giáp của người bệnh hấp thụ mạnh ${}_{53}^{131}\text{I}$, đồng vị này phân rã $\beta^{-}$ và biến thành hạt nhân Xe. Tia $\beta^{-}$ có tác dụng tiêu diệt các tế bào bệnh. Một bệnh nhân uống một liều phóng xạ ${}_{53}^{131}\text{I}$ có độ phóng xạ ban đầu 36,0 mCi. Bệnh nhân có thể xuất viện khi độ phóng xạ của ${}_{53}^{131}\text{I}$ giảm xuống còn 30,0 mCi. Bỏ qua sự bài tiết hay hấp thụ thêm ${}_{53}^{131}\text{I}$ trong khoảng thời gian này.

Đúng Sai
a) Sau khi uống 60 giờ, bệnh nhân có thể được xuất viện.
b) Tia phóng xạ $\beta^{-}$ có bản chất là hạt positron (${}_{1}^{0}\text{e}$).
c) Cứ sau 8 ngày đêm thì một nửa số hạt nhân ${}_{53}^{131}\text{I}$ hiện có bị phân rã.
d) Sau 48 giờ kể từ lúc mới uống khối lượng ${}_{53}^{131}\text{I}$ còn lại trong người bệnh nhân là 0,43 $\mu\text{g}$.

Đáp án đúng là: Đ; S; Đ; S

Quảng cáo

Câu hỏi:968941
Phương pháp giải

Sử dụng định luật phóng xạ: $H = H_{0}.2^{- t/T}$ và $m = m_{0}.2^{- t/T}$.

Công thức liên hệ giữa độ phóng xạ ban đầu và khối lượng ban đầu:

$H_{0} = \lambda N_{0} = \dfrac{\ln 2}{T}.\dfrac{m_{0}}{A}.N_{A}$.

Giải chi tiết

a) Đổi $T = 8$ ngày đêm $= 192$ giờ.

Độ phóng xạ của bệnh nhân sau 60 giờ là:

$H = H_{0}.2^{- t/T} = 36,0.2^{- 60/192} \approx 28,98mCi$

Vì 28,98 mCi < 30,0 mCi nên bệnh nhân đã đủ điều kiện để xuất viện.

$\Rightarrow$ a đúng

b) Tia phóng xạ $\beta^{-}$ có bản chất là dòng các hạt electron (${}_{- 1}^{0}\text{e}$). Hạt positron (${}_{1}^{0}\text{e}$) là bản chất của tia phóng xạ $\beta^{+}$.

$\Rightarrow$ b sai

c) Theo định nghĩa về chu kì bán rã, cứ sau một khoảng thời gian bằng 1 chu kì bán rã ($T = 8$ ngày đêm) thì một nửa số hạt nhân phóng xạ hiện có sẽ bị phân rã.

$\Rightarrow$ c đúng.

d) Ta có:

$H_{0} = 36,0mCi = 36,0.10^{- 3}.3,7.10^{10} = 1,332.10^{9}Bq$

Chu kì: T = 8 ngày đêm = 8.24.3600 = 691200 s.

Khối lượng ${}_{53}^{131}\text{I}$ ban đầu bệnh nhân đã uống là:

Ta có: $H_{0} = \lambda N_{0} = \dfrac{\ln 2}{T}.\dfrac{m_{0}}{A}.N_{A}$

$\left. \Rightarrow m_{0} = \dfrac{H_{0}TA}{\ln 2.N_{A}} = \dfrac{1,332.10^{9}.691200.131}{\ln 2.6,022.10^{23}} \approx 2,89.10^{- 7}g = 0,289\mu g \right.$

Sau 48 giờ (tức là $t = 2$ ngày đêm), khối lượng ${}_{53}^{131}\text{I}$ còn lại là:

$m = m_{0}.2^{- t/T} = 0,289.2^{- 2/8} \approx 0,243\mu g$.

$\Rightarrow$ d sai

Đáp án cần chọn là: Đ; S; Đ; S

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com