Một khung dây dẫn hình vuông, độ dài mỗi cạnh là $l = 20cm$ đặt trong một từ trường đều
Một khung dây dẫn hình vuông, độ dài mỗi cạnh là $l = 20cm$ đặt trong một từ trường đều $\text{B}$ có phương vuông góc với mặt phẳng của khung, chiều hướng từ ngoài vào trong và có độ lớn cảm ứng từ B = 0,5 T (hình vẽ). Trong khoảng thời gian $\Delta\text{t} = 0,05s$, khung dây bị kéo dãn tại hai đỉnh của nó để tạo thành một hình thoi. Biết góc ở đỉnh hình thoi tạo thành là $\theta = 120^{0}$. Điện trở của khung dây $\text{R} = 5\mspace{6mu}\Omega$. Cường độ dòng điện cảm ứng trung bình xuất hiện trong khung dây xấp xỉ bằng bao nhiêu miliampe (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười)?

Đáp án đúng là:
Quảng cáo
Tính diện tích ban đầu $S_{1}$ của khung dây hình vuông.
Tính diện tích lúc sau $S_{2}$ của khung dây hình thoi.
Độ biến thiên từ thông qua khung dây: $\Delta\Phi = B.\left| {\Delta S} \right| = B.\left| {S_{2} - S_{1}} \right|$.
Tính suất điện động cảm ứng trung bình: $e_{c} = \dfrac{\Delta\Phi}{\Delta t}$.
Cường độ dòng điện cảm ứng: $I = \dfrac{e_{c}}{\text{R}}$.
Đáp án cần điền là: 10,7
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












