Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Amino axit X có công thức H2N-CxHy-(COOH)2. Cho 0,1 mol X vào 0,2 lít dung dịch H2SO4 0,5M, thu được dung

Câu hỏi số 183800:
Vận dụng

Amino axit X có công thức H2N-CxHy-(COOH)2. Cho 0,1 mol X vào 0,2 lít dung dịch H2SO4 0,5M, thu được dung dịch Y. Cho Y phản ứng vừa đủ với dung dịch gồm NaOH 1M và KOH 3M, thu được dung dịch chứa 36,7 gam muối. Phần trăm khối lượng của nitơ trong X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:183800
Phương pháp giải

\(\left\{ \begin{array}{l}{H_2}N - {C_x}{H_y} - {(C{\rm{OO}}H)_2}:0,1\\{H_2}S{O_4}:0,1\end{array} \right\} + \left\{ \begin{array}{l}NaOH:a\\KOH:3a\end{array} \right\} \to Muoi + {H_2}O\)

Ta có: nH+ = nOH- ⟹ 2n+ 2nH2SO4 = nNaOH + nKOH ⟹ a

nH2O = nH+ = nOH- = 4a 

BTKL: mX + mH2SO4 + mNaOH + mKOH = m muối + mH2O ⟹ mX 

 

⟹ MX ⟹ %mN

Giải chi tiết

\(\left\{ \begin{array}{l}{H_2}N - {C_x}{H_y} - {(C{\rm{OO}}H)_2}:0,1\\{H_2}S{O_4}:0,1\end{array} \right\} + \left\{ \begin{array}{l}NaOH:a\\KOH:3a\end{array} \right\} \to Muoi + {H_2}O\)

Ta có: nH+ = nOH- ⟹ 2n+ 2nH2SO4 = nNaOH + nKOH ⟹ 0,1.2 + 0,1.2 = a + 3a ⟹ a = 0,1

nH2O = nH+ = nOH- = 4a = 0,4 mol

BTKL: mX + mH2SO4 + mNaOH + mKOH = mmuối + mH2O

⟹ mX + 0,1.98 + 0,1.40 + 0,3.56 = 36,7 + 0,4.18 ⟹ mX = 13,3 gam

⟹ MX = 13,3/0,1 = 133

⟹ %mN = (14/133).100% = 10,526%.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com