Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Amin, Amino Axit và Protein

Câu hỏi số 190132:

Cho 200 ml dung dịch amino axit X nồng độ 0,4M tác dụng vừa đủ với 80 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch chứa 10 gam muối. Khối lượng mol phân tử của X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:190132
Giải chi tiết

Phương pháp:

Tìm tỉ lệ X phản ứng với NaOH để xác định X có bao nhiêu nhóm COOH suy ra được số mol nước tạo ra

Bảo toàn khối lượng tìm khối lượng của X => khối lượng mol

Lời giải :

Số mol của aa là : 0,4.0,2 =0,08

nNaOH = 0,08 mol

ð  Amino axit phản ứng với NaOH theo tỉ lệ 1 : 1=> nước tạo ra là 0,08 mol

Bảo toàn khối lượng có mX= 10 + 0,08.18 - 0,08.40=8,24 (g)

Khối lượng mol phân tử của X là 8,24 : 0,08 =103

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com