Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Ngâm một lá kim loại X có khối lượng 32 gam trong dung dịch HCl, sau khi thu được 2,24 lít khí

Câu hỏi số 192741:
Vận dụng cao

Ngâm một lá kim loại X có khối lượng 32 gam trong dung dịch HCl, sau khi thu được 2,24 lít khí (đktc) khối lượng lá kim loại đã giảm đi 7,5% so với ban đầu. X là kim loại nào trong các kim loại sau đây?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:192741
Phương pháp giải

Theo đề bài: mX (pư) = 7,5%.mX (bđ) ⟹ mX (pư).

     2X  +  2n HCl → 2 XCln + n H2

   0,2/n                        ←           0,1  (mol)

Từ khối lượng X phản ứng và số mol X phản ứng suy ra mối liên hệ giữa M và n.

Biện luận với n = 1; 2; 3 để tìm cặp (n; M) thỏa mãn.

Giải chi tiết

Theo đề bài: mX (pư) = 7,5%.mX (bđ) = 7,5%.32 = 2,4 gam.

     2X  +  2n HCl → 2 XCln + n H2

   0,2/n                        ←           0,1  (mol)

⟹ MX = 2,4 : (0,2/n) = 12n

⟹ n = 2; MX = 24 (Mg) thỏa mãn.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com