Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Sục V lít khí CO2­(đktc) vào 100 ml dung dịch Ba(OH)2 2,5M thu được 23,64 gam kết tủa. Giá trị

Câu hỏi số 196130:
Vận dụng

Sục V lít khí CO(đktc) vào 100 ml dung dịch Ba(OH)2 2,5M thu được 23,64 gam kết tủa. Giá trị lớn nhất của V là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:196130
Phương pháp giải

Bài toán hấp thụ CO2 vào dung dịch kiềm: Tính thể tích lớn nhất để thu được khối lượng kết tủa xác định

=> Kết tủa bị tan một phần

Trường hợp kết tủa bị tan một phần: nCO2 = nOH- - n kết tủa

Giải chi tiết

nOH- = 0,5mol

nBa2+ = 0,25mol

n kết tủa = 0,12mol

Trường hợp kết tủa bị tan một phần: nCO2 = nOH- - n kết tủa = 0,5 – 0,12 = 0,38 mol => V = 8,512 lít

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com