Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thể tích dung dịch HNO3 1M loãng cần ít nhất để hòa tan hoàn toàn 18 gam hỗn hợp gồm Fe, Cu có

Câu hỏi số 202909:
Vận dụng

Thể tích dung dịch HNO3 1M loãng cần ít nhất để hòa tan hoàn toàn 18 gam hỗn hợp gồm Fe, Cu có tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 1 (biết rằng phản ứng tạo sản phẩm khử duy nhất là NO) là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:202909
Phương pháp giải

- Từ khối lượng và tỉ lệ mol của 2 kim loại tính được số mol mỗi kim loại.

- Lượng HNO3 dùng ít nhất khi Fe, Cu bị oxi hóa thành Fe2+, Cu2+.

- Áp dụng bảo toàn e tính được số mol NO.

- Sử dụng công thức nhanh để tính số mol HNO3:

nHNO3 = 4nNO + 2nNO2 + 12nN2 + 10nN2O + 10nNH4NO3

(Lưu ý: Chất nào không có thì cho số mol bằng 0.)

Giải chi tiết

Do tỉ lệ mol là 1:1 nên ta đặt nFe = nCu = x mol

⟶ mhh = 56x + 64x = 18 ⟶ x = 0,15 mol.

Để lượng HNO3 phản ứng ít nhất thì Fe → Fe2+; Cu → Cu2+

⟹ Bảo toàn e: 2nFe + 2nCu = 3nNO ⟹ nNO = 0,2 mol

Công thức nhanh: nHNO3 = 4nNO = 0,8 mol

⟹ CM (HNO3) = 0,8 lít.

Chú ý khi giải

Để lượng HNO3 phản ứng ít nhất thì Fe → Fe2+.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com