Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,8 gam Fe kim loại tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư), thu được V lít SO2

Câu hỏi số 202913:
Vận dụng

Cho 2,8 gam Fe kim loại tác dụng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư), thu được V lít SO2 ở đktc (là sản phẩm khử duy nhất của S+6). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:202913
Phương pháp giải

- Cách 1: Tính theo PTHH

2 Fe + 6 H2SO→ Fe2(SO4)+ 3 SO2 + 6 H2O

- Cách 2: Dùng bảo toàn electron

Giải chi tiết

nFe = 0,05 mol

Cách 1: Tính theo PTHH

2 Fe + 6 H2SO→ Fe2(SO4)+ 3 SO2 + 6 H2O

0,05              ⟶                         0,075            (mol)

→ VSO2 = 0,075.22,4 = 1,68 lít.

Cách 2: Bảo toàn electron

Do dùng dư H2SO4 đặc nên tạo Fe3+.

BT electron: 3nFe = 2nSO2 ⟶ nSO2 = 0,075 mol

→ VSO2 = 0,075.22,4 = 1,68 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com