Nguyên tử
Hòa tan 3,9 gam kim loại trong nhóm IA trong V ml dung dịch HCl 0,1M thu được 1,12 lít khí (đktc).
a) Xác định tên kim loại.
b) Tính V, biết dùng dư 10% so với lượng phản ứng.
Quảng cáo
Do axit dùng dư nên kim loại phản ứng hết.
a) Giả sử kim loại là R
R + HCl → RCl + 0,5 H2
Từ số mol khí suy ra số mol kim loại và số mol HCl phản ứng.
⟹ MR = m : n ⟹ Tên kim loại
b) Dung dịch axit dùng dư 10% so với lượng phản ứng
⟹ nHCl ban đầu = nHCl pư + 10%.nHCl pư
⟹ Vdd HCl
Do axit dùng dư nên kim loại phản ứng hết.
a) Giả sử kim loại là R
nH2 = 1,12 : 22,4 = 0,05 mol
R + HCl → RCl + 0,5 H2
0,1 ← 0,1 ← 0,05 (mol)
⟹ MR = 3,9 : 0,1 = 39
⟹ Kim loại là Kali (K).
b) Dung dịch axit dùng dư 10% so với lượng phản ứng
⟹ nHCl ban đầu = nHCl pư + 10%.nHCl pư = 0,1 + 10%.0,1 = 0,11 mol
⟹ Vdd HCl = n : CM = 0,11 : 0,1 = 1,1 (lít) = 1100 ml
Hỗ trợ - Hướng dẫn

-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com