Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Cu phản ứng hết với dung dịch HNO3 thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí NO và NO2 có

Câu hỏi số 231899:
Vận dụng

Cho m gam Cu phản ứng hết với dung dịch HNO3 thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí NO và NO2 có tỉ khối đối với H2 là 19. Giá trị của m là

 

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:231899
Phương pháp giải

Vận dụng định luật bảo toàn e: 2 n Cu = n NO  . 3 + n NO2 . 1

Sử dụng giá trị 

\(\overline M  = \frac{{{m_{NO}}\;{\text{ }} + {\text{ }}{{\text{m}}_{NO2}}}}{{{n_{NO}}\; + {\text{ }}{n_{NO2}}}} = \frac{{{n_{NO}}\;.{\text{ }}30{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}.{\text{ 46}}}}{{{n_{NO}}\;{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}}}\)

Giải chi tiết

n hh = 0,4 mol

Ta có = 19 .2 = 38   => m NO + m NO2 = 38 . 0,4 = 15,2 g

=> Hệ phương trình: 

\(\left\{ \begin{gathered}
{n_{NO}}\; + {\text{ }}{n_{NO2}} = 0,4 \hfill \\
{n_{NO}}\;.{\text{ }}30{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}.{\text{ 46}} = 15,2 \hfill \\
\end{gathered} \right\}\)

=> n NO = 0,2   và  n NO2 = 0,2 mol

Vận dụng định luật bảo toàn e: 2 n Cu = n NO  . 3 + n NO2 . 1

=> n Cu = (0,2 .3 + 0,2): 2 = 0,4 mol

=> m Cu = 0,4 .  64 = 25,6 g

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com