Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO3 loãng, giả sử chỉ thu được V lít khí

Câu hỏi số 231900:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO3 loãng, giả sử chỉ thu được V lít khí NO duy nhất (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:231900
Phương pháp giải

Viết các quá trình cho và nhận e:

Mg → Mg+2 + 2 e

N+5  + 3e → N+2

Áp dụng định luật bảo toàn e => 2 nMg = nNO . 3

Giải chi tiết

n Mg = 0,1 mol

Áp dụng định luật bảo toàn e: 2 n Mg = n NO  . 3 => n NO = 2/3 mol

=> V NO = 2/3 . 22,4 = 1.4933 l

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com