Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 27,6 gam hợp chất thơm X có CTPT là C7H6O3 tác dụng với 800 ml dung dịch NaOH 1M được dung dịch

Câu hỏi số 263020:
Thông hiểu

Cho 27,6 gam hợp chất thơm X có CTPT là C7H6O3 tác dụng với 800 ml dung dịch NaOH 1M được dung dịch Y. Trung hòa Y cần 100 ml dung dịch H2SO4 1M được dung dịch Z. Khối lượng chất rắn thu được khi cô cạn dung dịch Z là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:263020
Phương pháp giải

Tính được nNaOH(p/u); nX

⟹ nX : nNaOH = 1 : 3 ⟹ X: HCOOC6H4-OH

HCOOC6H4-OH + 3NaOH → HCOONa  + C6H4 (ONa)2  + 2 H2O

H2SO4  + 2NaOH → Na2SO4 + 2H2O

⟹ mrắn = mHCOONa + mC6H4(ONa)2 + mNa2SO4

Giải chi tiết

nNaOH(p/u) = 0,6 mol

nX = 0,2 mol

⟹ nX : nNaOH = 1 : 3 ⟹ X: HCOOC6H4-OH

HCOOC6H4-OH + 3NaOH → HCOONa  + C6H4 (ONa)2  + 2 H2O

                                   0,6       →     0,2                   0,2     →     0,4

H2SO4  + 2NaOH → Na2SO4  + 2H2

0,1 →                           0,1

⟹ mrắn  = mHCOONa + mC6H4(ONa)2 + mNa2SO4 = 0,2.68 + 0,2.154 + 0,1.142 = 58,6 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com