Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm Fe, Al, Zn và Mg cần vừa đủ V (ml) dung dịch H2SO4 0,5 M, sau phản

Câu hỏi số 296069:
Thông hiểu

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm Fe, Al, Zn và Mg cần vừa đủ V (ml) dung dịch H2SO4 0,5 M, sau phản ứng thu được 3,36 lít H2 (đktc). Giá trị của V là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:296069
Phương pháp giải

Ta có: nH2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol

Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2

→V = n/CM

Giải chi tiết

Ta có: nH2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol

Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2 = 0,15 mol

→V = n/CM = 0,15/0,5 = 0,3 lít = 300 ml

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com