Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Điện phân dung dịch X chứa Cu(NO3)2 và NaCl với điện cực trơ thấy thể tích khí thoát ra ở

Câu hỏi số 317855:
Vận dụng cao

Điện phân dung dịch X chứa Cu(NO3)2 và NaCl với điện cực trơ thấy thể tích khí thoát ra ở cả 2 điện cực (V lít, ở đktc) và thời gian điện phân (t giây) phụ thuộc nhau như trên đồ thị:

Nếu điện phân dung dịch trong thời gian 2,5a giây rồi cho dung dịch sau điện phân tác dụng với lượng Fe dư (NO là sản phẩm khử duy nhất của N+5) thì lượng Fe tối đa đã phản ứng là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:317855
Phương pháp giải

Dựa vào đồ thị ta có:

- Tại t = a (giây):

Catot: Cu2+ chưa bị điện phân hết

Anot: Cl- bị điện phân vừa hết

- Tại t = 3a (giây):

Catot: Cu2+ điện phân vừa hết

Anot: H2O vẫn đang điện phân

- Tại t = 4a (giây): H2O bị điện phân ở cả hai điện cực.

Giải chi tiết

- Tại t = a (giây) thì:

Catot: Cu2+ chưa bị điện phân hết

Anot: Cl- bị điện phân vừa hết

Cl→ 0,5Cl2 + 1e

2x     ←    x →   2x

⟹ ne = 2x (mol)

- Tại t = 3a (giây): ne = 6x (mol)

Anot:

Cl→ 0,5Cl2 + 1e

2x     ←    x →   2x                 ⟹ nO2 = 2x - nCl2 = 2x - x = x mol

H2O → 2H+ + 0,5O2 + 2e

              4x ←     x →  4x

Catot: Cu2+ bị điện phân vừa hết

Cu2+ + 2e → Cu

  3x ← 6x

- Tại t = 4a (giây): n e = 4.2x = 8x (mol)

Anot:

Cl- → 0,5Cl2 + 1e

2x     ←    x →   2x                

H2O → 2H+ + 0,5O2 + 2e

              6x ← 1,5x →  6x

Catot: Cu2+ bị điện phân vừa hết

Cu2+ + 2e → Cu

  3x ← 6x

H2O + 1e → OH- + 0,5H2

           2x        →        x

⟹ n khí = nH2 + nCl2 + nO2 ⟹ x + x + 1,5x = 7,84/22,4 ⟹ x = 0,1

⟹ nCu2+ bđ = 3x = 0,3 mol; nCl- = 2x = 0,2 mol

- Tại t = 2,5a giây: ne = 2,5.2x = 0,5 mol

Catot:

Cu2+      +    2e → Cu

0,25dư 0,05 ← 0,5

Anot:

Cl- → 0,5Cl2 + 1e

0,2               → 0,2

H2O → 2H+ + 0,5O2 + 2e

             0,3 ←              0,3

Vậy dd sau điện phân gồm: Cu2+ (0,05 mol), Na+ (0,2 mol), H+ (0,3 mol) và NO3- (0,6 mol)

Cho dd sau điện phân tác dụng Fe dư nên tạo Fe2+:

3Fe   +    8H+ + 2NO3- → 3Fe2+ + 2NO + 4H2O

0,1125 ← 0,3

Fe   +   Cu2+ → Fe2+ + Cu

0,05 ← 0,05

⟹ mFe = (0,1125 + 0,05).56 = 9,1 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com