Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đặt vào hai đầu đoạn mạch xoay chiều điện áp u =180cos(100πt-π/6)(V) thì cường độ dòng

Câu hỏi số 343499:
Vận dụng

Đặt vào hai đầu đoạn mạch xoay chiều điện áp u =180cos(100πt-π/6)(V) thì cường độ dòng điện qua mạch i = 2sin(100πt+π/6) (A). Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch bằng

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:343499
Phương pháp giải

Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch: P = UIcosφ với φ là độ lệch pha giữa u và i trên mạch điện

Liên hệ giữa giá trị hiệu dụng và giá trị cực đại: \(U=\frac{{{U}_{0}}}{\sqrt{2}};I=\frac{{{I}_{0}}}{\sqrt{2}}\)

Giải chi tiết

i = 2sin(100πt+π/6) (A) = 2cos(100πt  - π/3) (A)

Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch: \(P=UI\cos \varphi =\frac{{{U}_{0}}{{I}_{0}}}{2}\text{cos}\varphi \text{=}\frac{180.2}{2}\text{cos}\left( \frac{-\pi }{6}+\frac{\pi }{3} \right)=90\sqrt{3}W\)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com