Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,32 gam Fe3O4 tác dụng vừa đủ V ml dung dịch H2SO4 0,2M loãng. Giá trị của V

Câu hỏi số 346757:
Vận dụng

Cho 2,32 gam Fe3O4 tác dụng vừa đủ V ml dung dịch H2SO4 0,2M loãng. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:346757
Phương pháp giải

Phản ứng của axit với oxit bazo có thể hiểu là: 2H+ + O2- → H2O

=> nH+ = 2nO(oxit)

Giải chi tiết

nFe3O4 = 2,32 : 232 = 0,01 mol => nO(oxit) = 4nFe3O4 = 0,04 mol

Phản ứng của axit với oxit bazo có thể hiểu là: 2H+ + O2- → H2O

=> nH+ = 2nO(oxit) = 0,08 mol

BTNT "H" => nH2SO4 = 0,5nH+ = 0,04 mol => V = 0,04 : 0,2 = 0,2 lít

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com