Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

10 hộp sữa và 9 hộp bơ giá 195 000 đồng. Tính giá của mỗi loại biết rằng 5 hộp sữa đắt

Câu hỏi số 377332:
Vận dụng

10 hộp sữa và 9 hộp bơ giá 195 000 đồng. Tính giá của mỗi loại biết rằng 5 hộp sữa đắt bằng 2 hộp bơ.

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:377332
Phương pháp giải

5 hộp sữa đắt bằng 2 hộp bơ.

Vậy 10 hộp sữa nặng bằng 4 hộp bơ.

Thay thế 10 hộp sữa ở điều kiện thứ nhất bằng 4 hộp bơ ta thấy giá của \(4 + 9 = 13\)  hộp bơ là 195 000 đồng.

Từ đó ta có thể dễ dàng tính giá của một hộp bơ và giá của một hộp sữa.

Giải chi tiết

5 hộp sữa đắt bằng 2 hộp bơ.

Vậy 10 hộp sữa nặng bằng 4 hộp bơ.

Thay thế 10 hộp sữa ở điều kiện thứ nhất bằng 4 hộp bơ ta thấy giá của \(4 + 9 = 13\)  hộp bơ là 195 000 đồng.

Giá một hộp bơ là:

\(195000:13 = 15000\) (đồng)

Giá một hộp sữa là:

\(\frac{{195000 - 9 \times 15000}}{{10}} = 6000\) (đồng)

Đáp số : 1 hộp bơ 15000 đồng ; 1 hộp sữa : 6000 đồng.

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com