Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Một gói bánh và một gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền ba gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá

Câu hỏi số 377334:
Vận dụng

Một gói bánh và một gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền ba gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá của mỗi gói bánh, mỗi gói kẹo?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:377334
Phương pháp giải

1 gói kẹo và 1 gói bánh : 12000 đồng

\( \Rightarrow \) 3 gói kẹo và 3 gói bánh giá: 36 000 đồng.

Thay thế 3 gói bánh bằng 3 gói kẹo ta thấy 8 gói kẹo có giá là 36000 đồng.

Từ đó dễ dàng tính được giá một gói kẹo và giá một gói bánh.

Giải chi tiết

1 gói kẹo và 1 gói bánh : 12000 đồng

\( \Rightarrow \) 3 gói kẹo và 3 gói bánh giá: 36 000 đồng.

Thay thế 3 gói bánh bằng 3 gói kẹo ta thấy 8 gói kẹo có giá là 36000 đồng.

Giá 1 gói kẹo là: \(36000:8 = 4500\) (đồng)

Giá 1 gói bánh là: \(12000 - 4500 = 7500\) (đồng)

Đáp số: 1 gói bánh: 7500 đồng; 1 gói kẹo: 4500 đồng.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com